Đi in thiệp cưới phải đem theo chứng minh nhân dân ?
Hot line : 0964 345 222       Niềm Tin Việt - Niềm tin về chất lượng
Công ty cổ phần in Sao Băng

Đi in thiệp cưới phải đem theo chứng minh nhân dân ?

9/16/2013

 Bộ Thông tin và Truyền thông vừa ban hành Dự thảo Nghị định về quản lý hoạt động in (do Cục Xuất bản soạn thảo) để lấy ý kiến nhân dân về việc khi đi in thiệp cưới người dân phải trình chứng minh nhân dân. Đáng chú ý, nhiều doanh nghiệp thuộc ngành in ấn đang phản ứng những quy định trong Dự thảo này vì cho rằng nó gây khó dễ cho hoạt động của họ. Đây là một quy định gây khó dễ cho khá nhiều người từ người dân đến ngành in.

Theo Thạc sĩ Lê Văn Tròn, chủ tịch Hiệp hội in TP.HCM, dự thảo Nghị định đã làm phát sinh hàng chục loại giấy phép con, gây phiền hà cho các doanh nghiệp in. Thậm chí có những quy định “không đáng” tầm của một Nghị định.

 Cụ thể, Khoản 11 Điều 13 của Dự thảo quy định “Đối với sản phẩm in phục vụ đời sống cá nhân, không nhằm mục đích kinh doanh thì phải có phiếu đặt in theo mẫu quy định được ghi đầy đủ thông tin của cá nhân đặt in”. Mẫu quy định hiện hành là Sổ theo dõi và quản lý in do ngành công an ban hành trong đó người đặt in phải kê khai đầy đủ họ tên, ngày tháng năm sinh, số chứng minh nhân dân…
“Như vậy, theo quy định này, người dân đi in thiệp cưới, danh thiếp, thiệp mời sinh nhật, khai trương… sẽ phải trình chứng minh nhân dân. Điều này vừa gây phiền hà cho doanh nghiệp in vừa bất cập đối với người dân", ông Tròn nhận định.
 
Ngoài ra, việc Dự thảo Nghị định quản lý cả ngành in ngoài xuất bản phẩm như in bao bì, nhãn hàng hóa thậm chí là cả sản phẩm in vàng mã… là không đúng chức năng của ngành xuất bản. Ngành công nghiệp in hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhưng lại do một cơ quan quản lý về văn hóa tư tưởng quy định về là chưa phù hợp.
 
Bên cạnh hoạt động in, Dự thảo Nghị định cũng quy định về hoạt động photocopy với những điều kiện nhận photo khá khắt khe và khó khả thi. Cụ thể, Điều 18 quy định cơ sở photocopy chỉ được copy, nhân bản sản phẩm in đã được phép lưu hành hợp pháp. Đối với xuất bản phẩm có nhiều trang chỉ được copy 5% số trang của xuất bản phẩm và nhân bản không quá 2 bản. Đối với xuất bản phẩm là tờ rời, tờ gấp chỉ được copy 10% diện tích nội dung xuất bản phẩm và nhân bản không quá 2 bản...
 
Dự thảo Nghị định được Bộ Thông tin và Truyền thông lấy ý kiến đến hết ngày 27/8.



 In Tờ rơi, tờ gấp - Thiết kế Tờ rơi, tờ gấp
 Điểm lại thị trường lịch tết năm 2014 và dự báo thị trường lịch tết 2015
 In bao bì giá rẻ tại Hà nội
 Dịch vụ in lịch tết giá rẻ
 Đi in thiệp cưới phải đem theo chứng minh nhân dân ?
 Công ty in lịch, Công ty làm lịch giá rẻ nhất miền bắc
 Thiết kế lịch độc quyền giá cực rẻ tại Miền bắc
D.Mục
Giá từ
Đến
Hỗ trợ trực tuyến
Kinh doanh 1
0984 877 752
Kinh doanh 2
0964 345 222
Sản phẩm bán chạy

AddSố 36 ngõ 509 Vũ Tông Phan, Thanh Xuân, HN
Hotline: 0964 345 222 - Điện thoại043 566 8678
Eniemtinviet68@gmail.com - baogia@inbaobivohop.vn
Mã số thuế: 0106593906

In ấn và thiết kế chuyên nghiệp tại Hà nội

biển mika, menu thực đơn, in lịch tết, in thiệp cưới, in giá rẻ,

in giá rẻ, in thiệp cưới, in phông cưới